แผนการสอนวิชาภาษาไทย – วรรณคดีวิจักษ์ ป.1 แผนการจัดการเรียนรู้หลักสูตร 2551
แผนการสอนวิชาภาษาไทย- วรรณคดีวิจักษ์ ป.1 แผนการจัดการเรียนรู้หลักสูตร 2551 เป็นแผนประกอบหนังสือเรียนของ อจท ครับ ซึ่งคุณครูจะโหลดได้จากเว็บ อจท ก็ได้ครับ ตามที่อยู่ด้านล่าง แต่ในที่นี้ได้อำนวยความสะดวกโดยการรวมเป็นไฟล์เดียวเรียบร้อยแล้ว หนังสือในเครือของ อจท ค่อนข้างดี ได้มาตรฐานอยู่ครับ มีลิงค์ให้ดาวน์โหลดแผนและสื่อประกอบให้อีกด้วย
1 ชั่วโมง
|
แผนการจัดการเรียนรู้ที่
|
1 ตัวฉันและตัวเธอ
|
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การอ่านออกเสียงคำจะต้องอ่านให้ถูกต้อง คล่องแคล่วตามหลักการอ่าน และบอกความหมายของคำได้ถูกต้อง
2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ท 1.1 ป.1/1 อ่านออกเสียงคำ คำคล้องจอง และข้อความสั้น ๆ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงคำได้
2) บอกความหมายของคำที่อ่านได้
3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- การอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำ คำคล้องจอง และข้อความ
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการสังเกต
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคคู่คิดสี่สหาย
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
| ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : –
|
คำถามกระตุ้นความคิด
| |
1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
2. ครูให้นักเรียนสังเกตลักษณะภายนอกของตนเองและเพื่อนๆ ว่ามีอะไรเหมือนกันหรือแตกต่างกันบ้าง
|
Ÿ ร่างกายของเรามีอวัยวะอะไรบ้างที่สามารถมองเห็นได้
(ตา หู จมูก ปาก แขน ขา มือ เท้า และอื่นๆ)
|
ขั้นสอน
| ||
สื่อการเรียนรู้ :
| ||
1. หนังสือเรียน วรรณคดีฯ ป.1
2. ใบงานที่ 1.1
| ||
1. ครู
ให้นักเรียนอ่านออกเสียงเรื่อง ตัวฉันและเธอเหมือนกันหรือเปล่า
จากหนังสือเรียน โดยครูอ่านเป็นตัวอย่างให้นักเรียนฟัง 1 รอบ
แล้วให้นักเรียนอ่านตามทีละประโยค จนจบ
2. ครู
แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง
ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน
โดยให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกัน อ่านออกเสียงเรื่อง
ตัวฉันและเธอเหมือนกันหรือเปล่า จากหนังสือเรียน
3. ครู
ให้นักเรียนร่วมกันสังเกตว่า ตัวฉันและเธอเหมือนกันหรือเปล่า
โดยให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนในกลุ่ม
แล้วสังเกตอวัยวะของเพื่อนตามภาพจากหนังสือเรียน
ว่ามีจำนวนอวัยวะเท่ากันกับภาพในหนังสือเรียนหรือไม่
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง อวัยวะของเรา โดยให้สมาชิกแต่ละคนหาคำตอบด้วยตนเองจนครบจากนั้นจับคู่กับเพื่อนในกลุ่มผลัดกันแสดงคำตอบของตนเอง (สมาชิกกลุ่มอีกคู่หนึ่งก็ปฏิบัติกิจกรรมเช่นเดียวกัน)
5.นัก
เรียนรวมกลุ่ม 4 คน ผลัดกันแสดงคำตอบของคู่ตนเอง
ให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งในกลุ่มฟัง เพื่อหาข้อสรุปของคำตอบ
แล้วบันทึกลงในใบงานที่ 1.1 เสร็จแล้วนำส่งครูตรวจ
|
ขั้นสรุป
| ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : –
| ||
นักเรียนร่วมกันสรุปว่า ตัวฉันและเธอเหมือนกันหรือเปล่า พร้อมทั้งยกตัวอย่างอวัยวะต่างๆ ที่เหมือนกันประกอบด้วย
|
7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์
|
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
|
แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
|
(ประเมินตามสภาพจริง)
|
ตรวจใบงานที่ 1.1
|
ใบงานที่ 1.1
|
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน
|
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
8 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน ภาษาไทย : วรรณคดีและวรรณกรรม ป.1
2) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง อวัยวะของเรา
8.2 แหล่งการเรียนรู้
__
แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานรายบุคคล
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลำดับ ที่
|
ชื่อ-สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
|
ความตั้งใจทำงาน
|
ความรับผิดชอบ
|
การตรงต่อเวลา
|
ความสะอาดเรียบร้อย
|
ผลสำเร็จของงาน
|
รวม
15 คะแนน
| ||||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
| |||
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
|
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานกลุ่ม
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลำดับ ที่
|
ชื่อ-สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
|
การแสดงความคิดเห็น
|
การยอมรับ
ฟังคนอื่น
|
การทำงาน
ตามที่ได้รับ
มอบหมาย
|
ความมีน้ำใจ
|
การมี
ส่วนร่วมใน
การปรับปรุงผลงานกลุ่ม
|
รวม
15 คะแนน
| ||||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
| |||
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
|
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน |
รายการประเมิน
|
ระดับคะแนน
| ||
3
|
2
|
1
| ||
1. รักชาติ ศาสน์
กษัตริย์
|
1.1 ยืนตรงเคารพธงชาติ และร้องเพลงชาติได้
| |||
1.2 เข้าร่วมกิจกรรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์ต่อโรงเรียน
| ||||
1.3 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ ปฏิบัติตามหลักศาสนา
| ||||
1.4 เข้าร่วมกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษัตริย์ตามที่โรงเรียนจัดขึ้น
| ||||
2. ซื่อสัตย์ สุจริต
|
2.1 ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง
| |||
2.2 ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
| ||||
3. มีวินัย รับผิดชอบ
|
3.1 ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ ในชีวิตประจำวัน
| |||
4. ใฝ่เรียนรู้
|
4.1 รู้จักใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และนำไปปฏิบัติได้
| |||
4.2 รู้จักจัดสรรเวลาให้เหมาะสม
| ||||
4.3 เชื่อฟังคำสั่งสอนของบิดา-มารดา โดยไม่โต้แย้ง
| ||||
4.4 ตั้งใจเรียน
| ||||
5. อยู่อย่างพอเพียง
|
5.1 ใช้ทรัพย์สินและสิ่งของของโรงเรียนอย่างประหยัด
| |||
5.2 ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า
| ||||
5.3 ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน
| ||||
6. มุ่งมั่นในการ
ทำงาน |
6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
| |||
6.2 มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสำเร็จ
| ||||
7. รักความเป็นไทย
|
7.1 มีจิตสำนึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย
| |||
7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย
| ||||
8. มีจิตสาธารณะ
|
8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทำงาน
| |||
8.2 รู้จักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิ่งแวดล้อมของห้องเรียน โรงเรียน
|
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
|
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
แบบบันทึกหลังแผนการสอน
|
Ÿ ด้านความรู้
Ÿ ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
Ÿ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
Ÿ ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))
Ÿ ปัญหา/อุปสรรค
Ÿ แนวทางการแก้ไข
ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
( )
ตำแหน่ง
อ้างอิง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น